Ìran Yorùbá fẹ́ràn ọmọ lọ́pọ̀lọ́pọ̀; láti inú oyún ni a ti ń nífẹ̀ẹ́ ọmọ wa: a tilẹ̀ máa ń pè wọ́n ní “atinúkẹ́,” yálà wọ́n jẹ́ orúkọ náà nígbá tí wọ́n dé’lé ayé tán tàbí wọn ò jẹ.
Ìran Yorùbá wá ní Olùgbàlà tí Olódùmarè rán sí wa, Ìyá-Ààfin Modúpẹ́ Onítirí-Abíọ́lá, tí Ó sì gbé Àlakalẹ̀ ètò ìsèjọba am’áyédẹrùn fún wọ́n láti lò fún àwa ìran Yorùbá.
Láti inú oyún ni ìtọ́jú ọmọ-ìbílẹ̀ Yorùbá ti bẹ̀rẹ̀, torí ìjọba Orílẹ̀-Èdè Yorùbá kò ní fi aláboyún sílẹ̀ fún ìgbé-ayé rádaràda èyí tí ó leè fa àkóbá fún oyún inú rẹ̀.
Ìtọ́jú oyún-inú ti bẹ̀rẹ̀ kí a tó lóyún rẹ̀ pàápàá, nípasẹ̀ ìgbé ayé rere tó wà fún ọmọ-ìbílẹ̀ Yorùbá tí kò ya ọ̀lẹ, tí kò sì gbàbọ̀de.
Nípa èyí, nínú àgọ́-ara tí ó ní àláfíà ni ìlóyún-ọmọ ti máa wáyé !
Ìjọ́ tí ìyá-ọmọ bá sì ti fẹ́’ra kù ni Orílẹ̀-Èdè Olómìnira Tiwantiwa ti Yorùbá (Democratic Republic of the Yoruba, D.R.Y) ti ní Ètò àbojútó aláboyún àti ọmọ-oyún-inú, nípasẹ̀ ìmọ̀ràn, ìbojútóni,oríṣiríṣi àyẹ̀wò tí ìyá àti oyún-inú máa nílò !
Kí a tún wá rántí pé ọ̀dá owó kò ní dènà àyẹ̀wò wọ̀nyí, t’orí ètò ìwòsàn ọ̀fẹ́ wà fún aláboyún àti oyún-inú tí wọ́n jẹ́ ojúlówó Ọmọ Ìbílẹ̀ Yorùbá (Indigenous Yoruba People, I.Y.P).